![](https://mfocusnews.com/wp-content/uploads/2019/10/TCR109_01-1.jpg)
คุณวิชิต อำนวยรักษ์สกุล (นั่งคนที่ 5 จากซ้าย) ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท คิวบ์ เรียล พร็อพเพอร์ตี้ จำกัด หรือ เดอะคิวบ์ (The Cube) เปิดกิจกรรมความรับผิดชอบต่อสังคมด้านสิ่งแวดล้อม ชื่อตอน ภารกิจรักษ์โลก ร่วมกับ เอสซีจี (SCG) นำโดย คุณพงศกร สุวรรณวงศ์ ผู้อำนวยการสำนัก Business Stakeholder Engagement – Central Chain ซึ่งกิจกรรมจัดที่โครงการอาคารชุด เดอะคิวบ์ สเตชั่น รามอินทรา 109 (The Cube Station Ramintra 109) โดยเชิญตัวแทนคณะกรรมการนิติบุคคลอาคารชุดฯ พระสงฆ์จากวัดบางชัน และคณะครูจากโรงเรียนบางชัน ปลื้มวิทยานุสรณ์ ซึ่งเป็นตัวแทนของชุมชน สังคม ตามแนวทาง บวร (บ้าน วัด โรงเรียน) เข้าร่วมกิจกรรม เพื่อลดและคัดแยกขยะนำกลับมาใช้ใหม่
![](https://mfocusnews.com/wp-content/uploads/2019/10/2-34.jpg)
ตามแนวทาง Circular Economy (เศรษฐกิจหมุนเวียน) และ SCG Circular Way (แนวทางการหมุนเวียนกลับมาใช้ใหม่) เพื่อช่วยกันแก้ไข ปกป้องดูแลสิ่งแวดล้อม ลดภาวะโลกร้อนและความแปรปรวนของสภาพอากาศ ซึ่งเป็นประเด็นสำคัญที่องค์การสหประชาชาติได้ตั้งเป้าหมายให้ทุกองค์กร ทุกภาคส่วนของสังคม ทั้งภาครัฐ เอกชน ประชาสังคม และประชาชนทุกคนต้องร่วมกันแก้ไขปัญหาอย่างเร่งด่วนและอย่างยั่งยืน เพราะมีผลกระทบกับชีวิตความเป็นอยู่ของคนเป็นอย่างมาก นอกจากนี้ เดอะคิวบ์ ได้มอบถังคัดแยกขยะให้กับวัด โรงเรียน และอาคารชุดฯ ด้วย เมื่อเร็ว ๆ นี้
![](https://mfocusnews.com/wp-content/uploads/2019/10/1-38.jpg)