![](https://mfocusnews.com/wp-content/uploads/2019/07/m7-2.jpg)
บริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) ผสานความร่วมมือกับ บริษัท อมรินทร์พริ้นติ้งแอนด์ พับลิชชิ่ง จำกัด (มหาชน) และเครือข่ายพันธมิตรทั้งภาครัฐและเอกชน โดยได้รับการสนันสนุนจากกระทรวงศึกษาธิการ สานต่อโครงการ “ส่งความรู้ สร้างความสุข” ต่อเนื่องเป็นปีที่ 2 จัด กิจกรรม School Roadshow เพื่อส่งเสริมให้เด็กและเยาวชนทั่วประเทศตระหนักถึงความสำคัญของการอ่านหนังสือโดยมีทูตนักอ่านที่เป็นศิลปิน นักแสดงชื่อดังมาร่วมแชร์ประสบการณ์สร้างแรงบันดาลใจในการอ่าน โดยได้รับเกียรติจาก คุณสุทธิพงษ์ จุลเจริญ อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น ให้เกียรติเป็นประธานงาน ร่วมด้วย คุณอภิชาติ โตดิลกเวชช์ ที่ปรึกษากรรมการผู้อำนวยการใหญ่ บริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) ม.ล.ลือศักดิ์ จักรพันธุ์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท อมรินทร์ บุ๊ค เซ็นเตอร์ จำกัด ร่วมงานดังกล่าว
![](https://mfocusnews.com/wp-content/uploads/2019/07/m6-6.jpg)
![](https://mfocusnews.com/wp-content/uploads/2019/07/คุณอภิชาติ-โตดิลกเวชช์-ที่ปรึกษากรรมการผู้อำนวยการใหญ่-บริษัท-ไทยเบฟเวอเรจ-จำกัด-มหาชน.jpg)
คุณอภิชาติ โตดิลกเวชช์ ที่ปรึกษากรรมการผู้อำนวยการใหญ่ บริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) กล่าวว่า “ไทยเบฟ รู้สึกเป็นเกียรติ และยินดีเป็นอย่างยิ่ง ที่ได้ร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการขับเคลื่อน โครงการส่งความรู้ สร้างความสุข ที่ได้ดำเนินการต่อเนื่องเป็นปีที่ 2 ในปีนี้ ไทยเบฟ และ อมรินทร์ ยังคงร่วมกันสานต่อความสำคัญของการอ่านอย่างต่อเนื่อง โดยการจัดกิจกรรมส่งเสริมการอ่าน คือ กิจกรรม School Roadshow มีวัตถุประสงค์เพื่อปลูกฝังอุปนิสัยรักการอ่านให้เกิดกับเด็กไทย ผ่านกิจกรรมต่างๆ อาทิ กิจกรรมแบ่งกันอ่าน แบ่งกันเล่น แบ่งกันเล่า เป็นต้น ซึ่งกิจกรรมเหล่านี้จะมาช่วยสร้างแรงบันดาลใจให้เด็กไทยรักการอ่าน และเห็นประโยชน์ของการอ่านมากยิ่งขึ้น โดยในแต่ละโรงเรียนจะมีศิลปินดาราทูตนักอ่านชื่อดัง ไปพบนักเรียนตามโรงเรียนทั่วประเทศ เพื่อส่งเสริมให้เด็กนักเรียนหันมาใส่ใจการอ่านหนังสือ เรียกว่ากิจกรรมนี้จะเป็นอีกแรงขับเคลื่อนที่จะมาร่วมกันสร้างความมหัศจรรย์แห่งชีวิตจากการอ่านที่จะปลูกฝังและสร้างแรงบันดาลใจให้กับเด็กและเยาวชนหันมาอ่านหนังสือมากขึ้น”
![](https://mfocusnews.com/wp-content/uploads/2019/07/ม.ล.ลือศักดิ์-จักรพันธุ์-กรรมการผู้จัดการ-บริษัท-อมรินทร์-บุ๊ค-เซ็นเตอร์-จำกัด-1024x684.jpg)
ทางด้าน ม.ล.ลือศักดิ์ จักรพันธุ์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท อมรินทร์ บุ๊ค เซ็นเตอร์ จำกัด กล่าวถึงความสำคัญของการอ่านว่า “โครงการส่งความรู้ สร้างความสุข มีเป้าหมายสนับสนุนให้โรงเรียนจัดตั้งชมรมรักการอ่าน โดยให้จัดกิจกรรมอ่านกันวันละ 15 นาที โดยเริ่มจากโรงเรียนเป้าหมายขั้นต่ำ 50 โรงเรียน และขยายครอบคลุมทั่วประเทศ 77 จังหวัด ภายในระยะเวลา 3 ปี สำหรับปี 2 ได้มีโรงเรียนที่เข้าร่วมโครงการจำนวน 50 โรงเรียน อีกทั้งยังมีการนำชั้นหนังสือ และสมุดบันทึกรักการอ่าน รวมถึงให้ทุกโรงเรียนที่เข้าร่วมโครงการ จัดให้มีการอ่าน 15 นาทีทุกวัน รวมทั้งได้มีการขยายโครงการเพื่อมอบโอกาสให้ผู้ที่สนใจสนับสนุนได้มีส่วนร่วมสนับสนุนหนังสือให้กับเด็กๆ และเยาวชนผ่านทางร้านนายอินทร์ ทุกสาขา เว็บไซต์ naiin.com และเว็บไซต์ sandeeforgood.com ที่นอกจากจะทำให้โครงการส่งความรู้ สร้างความสุขนี้ เป็นที่รู้จักในวงกว้างมากขึ้น ทั้งนี้ขอขอบคุณผู้สนับสนุน กระทรวงศึกษาธิการ และ สำนักงานการศึกษาขั้นพื้นฐาน (สพฐ.) ที่เล็งเห็นถึงความสำคัญของโครงการและหน่วยงานเอกชน บริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน) ที่ให้การสนับสนุนโครงการดีๆ อย่างต่อเนื่อง มา ณ ที่นี้”
![](https://mfocusnews.com/wp-content/uploads/2019/07/m18-1.jpg)
โดยบรรยากาศตลอดทั้งวันเต็มไปด้วยความสนุนสนาน งานนี้น้องๆ จาก 11 โรงเรียนในเขตพื้นที่บางกะเจ้า เข้ามาร่วมทำกิจกรรมตามบูธต่างๆ จัดเตรียมไว้ อาทิ กิจกรรมแบ่งกันอ่าน แบ่งกันเล่น แบ่งกันเล่า แบ่งกันโชว์ และปิดท้ายด้วยกิจกรรม Book Talk กับทูตนักอ่าน นัททิว-คุณณัฏฐ์ ทิวไผ่งาม ที่มาร่วมเล่านิทานส่งความสุขให้กับน้องๆ เป็นการส่งท้ายกิจกรรม
![](https://mfocusnews.com/wp-content/uploads/2019/07/m17.jpg)
สามารถติดตามข้อมูลเพิ่มของโครงการ “ส่งความรู้ สร้างความสุข The Happy Read” ได้ที่ www.TheHappyRead.com U