เมื่อวันที่ 7 ตุลาคม 2566 ทัพเรือภาคที่ 3 ร่วมกับชมรมนิสิตเก่ามหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ จว.ภูเก็ต – จว.พังงา จัดกิจกรรมปล่อยลูกเต่าทะเลคืนสู่ธรรมชาติตามโครงการอนุรักษ์พันธุ์เต่าทะเลของกองทัพเรือ และร่วมกันเก็บขยะชายหาด ณ เกาะราชาใหญ่ ต.ราไวย์ อ.เมืองภูเก็ต จว.ภูเก็ต
การจัดกิจกรรมดังกล่าวป็นการสร้างแรงบันดาลใจ และปลูกฝังจิตสำนึกในการรักษ์ธรรมชาติ และสิ่งแวดล้อม ให้กับผู้เข้าร่วมกิจกรรม
![](https://mfocusnews.com/wp-content/uploads/2023/10/1696758769823_copy_800x533.jpg)
โดย พลเรือโท สุชาติ ธรรมพิทักษ์เวช ผู้บัญชาการทัพเรือภาคที่ 3 และพลเรือตรี พงษ์มิตร ณรงค์กูล เสนาธิการทัพเรือภาคที่ 3 ได้เดินทางไปร่วมกิจกรรมนี้ด้วย นอกจากนี้ยังได้จัดกำลังพลของเรือ ต.111 ที่ลาดตระเวนอยู่ในทะเล ได้แวะจอดเรือที่เกาะราชาใหญ่ และจัดกำลังพลเข้าร่วมกิจกรรมนี้ด้วย
![](https://mfocusnews.com/wp-content/uploads/2023/10/1696758761260_copy_800x533.jpg)
![](https://mfocusnews.com/wp-content/uploads/2023/10/1696758765087_copy_800x533.jpg)
![](https://mfocusnews.com/wp-content/uploads/2023/10/1696758766675_copy_800x533.jpg)
![](https://mfocusnews.com/wp-content/uploads/2023/10/1696758763428_copy_800x533.jpg)